Học kế toán tại Thanh Hóa Ngành kế toán luôn là một trong những ngành hot, đặc biệt trong những năm gần đây thì nhu cầu lại càng tăng cao,Học kế toán cấp tốc tại Thanh Hóa Nút thắt và giải pháp. Bạn đang chạm đáy của sự nghèo? Chạm đáy của sự khổ? Để có thể giúp bạn thìHọc kế toán cấp tốc tại Thanh Hóa Nút thắt và giải pháp. Bạn đang chạm đáy của sự nghèo? Chạm đáy của sự khổ? Để có thể giúp bạn thì

NHỮNG VẤN ĐỀ XUNG QUANH THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN(P1)

Hoc ke toan Thanh Hoa

Trong quá trình hoạt động làm việc doanh nghiệp gặp rất nhiều trường hợp về thuế thu nhập cá nhân .

Và không biết xử lý tình huống đó ra sao?

Hôm nay trung tâm kế toán ATC xin tổng hợp những các câu hỏi  được nhiều doanh nghiệp quan tâm và hay gặp phải.

Tài liệu này trung tâm đã tổng hợp từ Tổng cục Thuế ngày 22/3/2022.

Hoc ke toan Thanh Hoa

Câu hỏi 1:

Cá nhân ký hợp đồng lao động trên 3 tháng nhưng mới làm việc được 2 tháng xin nghỉ,vậy tính thuế như thế nào?

Và kê khai tại 05-1 hay 05-2

Tổng cục Thuế trả lời:

Căn cứ hướng dẫn tại Thông tư số 111/2013/TT-BTC:

NLĐ ký HĐLĐ từ 03 tháng trở lên thì TC trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần.

Do đó, công ty kê khai cá nhân thuộc trường hợp này tại bảng kê 05-1.

Câu hỏi 2:

TH1: CN làm việc cho công ty trong năm, có 2 tháng ký hợp đồng thử việc, đóng thuế theo TS toàn phần.

 Sau đó ký hợp đồng lao động và đóng thuế theo biểu lũy tiến.

Vậy cuối năm khi tổng hợp lên mẫu quyết toán TNCN thì CT sẽ kê khai phần thu nhập tương ứng trên BK 05-1 hay 05-2

Tổng cục Thuế trả lời:

Căn cứ hướng dẫn tại Thông tư số 111/2013/TT-BTC:

NLĐ ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên thì TC trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần.

Đối với cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động, tổ chức trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú phải khấu trừ thuế theo mức 10%.

Do đó, trường hợp NLĐ trong năm:

+ vừa có số thuế TNCN được khấu trừ theo thuế suất 10%

+ vừa có số thuế TNCN được khấu trừ theo Biểu thuế lũy tiến từng phần.

Hoc ke toan Thanh Hoa

Nếu NLĐ có ủy quyền quyết toán cho tổ chức trả thu nhập, anh/chị kê khai cá nhân đó tại Bảng kê 05-1

(khấu trừ thuế TNCN cho toàn bộ thu nhập NLĐ nhận được từ Công ty theo biểu thuế lũy tiến từng phần).

Nếu NLĐ đó không ủy quyền quyết toán cho Công ty, anh/chị kê khai cá nhân đó tại cả hai bảng kê 05-1

(đối với phần thu nhập được khấu trừ theo biểu thuế lũy tiến từng phần) và 05-2 (đối với phần thu nhập được khấu trừ theo mức thuế suất 10%).

Hoc ke toan Thanh Hoa

Câu hỏi 3:

Doanh nghiệp em có chủ sở hữu là công ty tổng .

 Tháng 1/ 2022 công ty tổng có điều chuyển NLĐ qua công ty em .

Vậy giờ em quyết toán thuế TNCN năm 2021 cho số NLĐ được chuyển qua đúng không ạ?

 Và CT tổng và CT em thuộc 2 tỉnh khác nhau vậy nếu ng lao động ủy quyền quyết toán mà có số tiền khấu trừ thuế tncn hoàn lại thì như thế nào ạ ?

 Nhờ tổng cục thuế hướng dẫn cách quyết toán cho trường hợp này ạ?

Hoc ke toan Thanh Hoa

Tổng cục Thuế trả lời:

Căn cứ điểm d.1 khoản 6 Điều 8 Nghị định số 126/2020/NĐ-CP của Chính phủ:

Trường hợp cá nhân là NLĐ được điều chuyển từ tổ chức cũ đến tổ chức mới trong cùng một hệ thống:

+ Thì tổ chức mới có trách nhiệm quyết toán thuế theo ủy quyền của cá nhân đối với cả phần thu nhập do tổ chức cũ chi trả

+ thu lại chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân do tổ chức cũ đã cấp cho NLĐ (nếu có).

Do đó, công ty thực hiện quyết toán thuế theo ủy quyền của cả nhân đối với cả phần thu nhập do tổ chức cũ chi trả.

Câu hỏi 4:

Công ty tôi có phát sinh trả thu nhập cho NLĐ vào T1/2021 ( kỳ lương tháng 12/2020) và có thừ BXHX của họ.

Lúc đó những lao động đó đã nghỉ việc rồi.

 vì là thhu nhập chưa đến 2 triệu nên cty không trừ 10%.

nay cty làm QT thuế TNCN thì những lao động đó cty kê vào bảng 05-1 hay 05-2 ạ.

Tổng cục Thuế trả lời:

Căn cứ khoản 2 Điều 8 Thông tư số 111/2013/TT-BTC:

Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với tiền lương, tiền công là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho người nộp thuế.

Do đó, trong TH của CT, trả các khoản thu nhập cho NLĐ vào thời điểm sau khi đã chấm dứt hợp đồng lao động thì:

– Việc CT thực hiện khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trên khoản thu nhập chịu thuế từ tiền lương,

tiền công theo mức thuế suất 10%

– Công ty thực hiện quyết toán thuế TNCN đối với phần thu nhập này (tại bảng kê 05-2).

Câu hỏi 5:

Công ty tôi nhân viên thử việc khấu trừ 10% thuế TNCN và đã nộp thuế đủ vào quý thử việc.

 Lên chính thức đã tính thuế theo từng phần.

Phần thử việc kê khai vào mẫu phụ lục 05-2 hay gộp vào phụ lục 05-1.

 Nếu kê khai vào phụ lục 05-2, thì số người khấu trừ thuế trên tờ khai tính thêm 1 lần cá nhân đó,

chỉ tiêu này không tự sửa được.

Vậy tôi cần giải quyết trường hợp này như thế nào?

Tổng cục Thuế trả lời:

Căn cứ hướng dẫn tại Thông tư số 111/2013/TT-BTC:

NLĐ ký hợp đồng LĐ từ 03 tháng trở lên thì tổ chức trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần.

Đối với cá nhân cư trú không ký HĐLĐ, TC trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho CN cư trú phải khấu trừ thuế theo mức 10%.

Do đó, TH NLĐ trong năm vừa có số thuế TNCN được khấu trừ theo TS 10% vừa có số thuế TNCN được khấu trừ theo Biểu thuế lũy tiến từng phần.

nếu NLĐ có ủy quyền quyết toán cho tổ chức trả thu nhập, anh/chị :

Kê khai cá nhân đó tại Bảng kê 05-1

(khấu trừ thuế TNCN cho toàn bộ thu nhập NLĐ nhận được từ Công ty theo biểu thuế lũy tiến từng phần).

Nếu NLĐ đó không ủy quyền quyết toán cho Công ty, anh/chị kê khai cá nhân đó tại cả hai bảng kê 05-1

(đối với phần thu nhập được khấu trừ theo biểu thuế lũy tiến từng phần)

và 05-2 (đối với phần thu nhập được khấu trừ theo mức thuế suất 10%)

Hoc ke toan Thanh Hoa

Trên đây là 5 tình huống mà doanh nghiệp hay gặp phải. Trung tâm sẽ cập nhật thêm những tình huống khác vào ngày mai.

Các bạn nhớ đón đọc nhé!

Chúc các bạn ngày làm việc tốt lành!

Các bạn có nhu cầu học thêm kế toán, vui lòng đăng ký với chúng tôi tại:

Hoc ke toan o Thanh Hoa Chắc hẳn ai đã từng làm công việc viết hóa đơn giấy, đã từng gặp nhiều trường hợp viết sai nhưng không biết phải xử ..
Hoc ke toan Thanh Hoa

TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN THỰC TẾ – TIN HỌC VĂN PHÒNG ATC

DỊCH VỤ KẾ TOÁN THUẾ ATC – THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP ATC

Địa chỉ:

Số 01A45 Đại lộ Lê Lợi – Đông Hương – TP Thanh Hóa ( Mặt đường Đại lộ Lê Lợi, cách bưu điện tỉnh 1km về hướng Đông, hướng đi Big C)

Tel: 0948 815 368 – 0961 815 368

Hoc ke toan Thanh Hoa

 

Học kế toán tại Thanh Hóa

Hoc ke toan tai Thanh Hoa

Học kế toán ở Thanh Hóa

Học kế toán cấp tốc ở Thanh Hóa

Học kế toán cấp tốc tại Thanh Hóa

Trung tâm kế toán tại Thanh Hóa

Trung tâm kế toán ở Thanh Hóa

0961.815.368 0948.815.368 Chát Zalo